Nơi đăng ký khám chữa bệnh ban đầu người tham gia BHYT cần biết

Người lao động khi tham gia BHYT đều phải đăng ký nơi khám chữa bệnh ban đầu. Tuy nhiên, người lao động không thể tùy ý chọn nơi đăng ký khám chữa bệnh ban đầu.

Quy định về nơi đăng ký khám chữa bệnh ban đầu. 

1. Những văn bản pháp luật nào có quy định về nơi đăng ký khám chữa bệnh ban đầu?

Cơ sở pháp lý về nơi đăng ký khám, chữa bệnh ban đầu được quy định cụ thể trong các văn bản pháp luật sau:

  • Quyết định số 595/QĐ-BHXH ban hành về quy trình thu BHXH, BHYT, BHTN, Bảo hiểm tai nạn lao động – Bệnh nghề nghiệp, quản lý sổ BHXH, thẻ BHYT.
  • Luật Bảo hiểm y tế năm 2008 sửa đổi, bổ sung năm 2014.
  • Thông tư số 40/2015/TT-BYT quy định đăng ký khám, chữa bệnh BHYT ban đầu và chuyển tuyến khám, chữa bệnh BHYT.

2. Cơ sở khám chữa bệnh ban đầu cần đáp ứng những điều kiện gì?

Theo Điều 7, Thông tư 40/2015/TT-BYT, các cơ sở khám chữa bệnh ban đầu cần đáp ứng các điều kiện sau:

  • Có giấy phép hoạt động, được phép thực hiện khám, chữa bệnh cho bệnh nhân.
  • Người hành nghề khám, chữa bệnh của cơ sở phải có chứng chỉ hành nghề khám, chữa bệnh.
  • Các trường hợp cơ sở khám, chữa bệnh tại Khoản 1, 2, 4 của Điều 3, Thông tư 40/2015/TT-BYT nếu chưa có giấy phép hoạt động thì cần có đủ điều kiện về nhân lực, trang thiết bị, cơ sở vật chất đảm bảo đáp ứng được nhu cầu khám, chữa bệnh thông thường, có thể xử lý, cấp cứu ban đầu, cung cấp thuốc, phát thuốc trong phạm vi và khả năng chuyên môn.
  • Đối với các phòng khám bác sĩ gia đình tư nhân độc lập: Đảm bảo đủ điều kiện theo quy định của Bộ Y tế, được cấp phép hoạt động đối với phòng khám bác sĩ gia đình tư nhân độc lập.
  • Phòng khám đa khoa: Cần có ít nhất 2 chuyên khoa nội và ngoài. Riêng đối với phòng khám có khám và chữa bệnh cho trẻ em cần có thêm 1 chuyên khoa nhi.

3. Người tham gia BHYT có được thay đổi nơi KCB ban đầu không?

Căn cứ theo quy định tại Điều 8, Thông tư 40/2015/TT-BYT, người tham gia bảo hiểm y tế được quyền đăng ký khám, chữa bệnh ban đầu tại những cơ sở khám đáp ứng điều kiện quy định tại Điều 3, Điều 4 của Thông tư này và không phân biệt địa giới hành chính, phù hợp với nơi làm việc, địa điểm cư trú và khả năng đáp ứng nhu cầu khám, chữa bệnh của cơ sở khám, chữa bệnh. 

Người lao động được phép thay đổi nơi khám chữa bệnh ban đầu để phù hợp hơn với nhu cầu khám chữa bệnh của mình.

Người tham gia BHYT có thể đăng ký nơi khám chữa bệnh ban đầu như dưới đây:

Cơ sở khám, chữa bệnh bảo hiểm y tế ban đầu tuyến xã và tuyến tương đương gồm:

  • Trạm y tế của xã, phường, thị trấn.
  • Trạm xá hoặc trạm y tế, phòng y tế thuộc cơ quan, đơn vị hoặc tổ chức.
  • Phòng khám bác sĩ gia đình tư nhân độc lập.
  • Trạm y tế, phòng khám quân – dân y, quân – dân y đơn vị cấp tiểu đoàn và các cơ sở khám chữa bệnh tuân theo quy định của Bộ trưởng Bộ Quốc phòng.

Cơ sở khám, chữa bệnh tuyến huyện và các tuyến tương đương:

  • Bệnh viện đa khoa cấp quận, huyện, thị xã, thành phố thuộc tỉnh.
  • Trung tâm y tế của huyện có chức năng khám, chữa bệnh, trung tâm y tế huyện có phòng khám đa khoa.
  • Phòng khám đa khoa, phòng khám đa khoa của khu vực.
  • Bệnh viện đa khoa thuộc hạng III, hạng IV, chưa xếp hạng thuộc Bộ, Ngành hoặc các đơn vị trực thuộc Bộ, Ngành.
  • Bệnh viện đa khoa tư nhân tương đương hạng III, hạng IV hoặc chưa được xếp hạng tương đương.
  • Các phòng y tế hoặc bệnh xá thuộc Bộ Công an, Bệnh xá Công an tỉnh hoặc thành phố trực thuộc trung ương.
  • Trung tâm y tế, bệnh xá quân – dân y hoặc bệnh xã quân y, bệnh viện quân y thuộc hạng III, IV hoặc chưa được xếp hạng, bệnh viện quân – dân y hạng III, IV hoặc chưa được xếp hạng, một số cơ sở khám, chữa bệnh khác tuân theo quy định của Bộ trưởng Bộ Quốc Phòng.

4. Người tham gia BHYT có được thay đổi nơi đăng ký khám chữa bệnh ban đầu không?

Căn cứ vào Khoản 2, Điều 26, Luật Bảo hiểm Y tế năm 2008, sửa đổi bổ sung năm 2014, người tham gia BHYT được quyền thay đổi lại cơ sở khám chữa bệnh ban đầu vào mỗi quý. Đây là quy định mang tính chất tạo điều kiện thuận lợi cho những người đóng Bảo hiểm y tế, đặc biệt trong trường hợp người dân phải làm việc lưu động hoặc đến tạm trú ở địa điểm khác thì được thay đổi cơ sở khám, chữa bệnh phù hợp, thuận tiện cho việc đi lại. 

Để thực hiện đổi nơi đăng ký khám, chữa bệnh ban đầu, bạn cần xuất trình thẻ Bảo hiểm y tế đã được cấp. Đồng thời, bạn cần kê khai vào Tờ khai cung cấp và thay đổi thông tin vào tờ khai TK1-TS, ghi rõ về việc thay đổi nơi khám, chữa bệnh ban đầu.

Thủ tục thay đổi nơi khám chữa bệnh ban đầu sẽ được thực hiện trong thời hạn 5 ngày kể từ ngày cơ quan BHXH nhận đủ hồ sơ và hợp lệ. Lưu ý: Thẻ BHYT của bạn phải còn hiệu lực, bạn cần nộp thêm chứng minh thư nhân dân hoặc thẻ căn cước công dân bản sao công chứng.

Nắm rõ được những quy định về nơi khám chữa bệnh ban đầu sẽ giúp người lao động có sự lựa chọn tốt hơn cho mình. Ngoài ra, BHXH điện tử eBH lưu ý người lao động khi đăng ký nơi khám chữa bệnh ban đầu nên lựa chọn cơ sở khám chữa bệnh có điều kiện về cơ sở vật chất và gần với nơi mình sinh sống và làm việc để tiện cho việc khám và chăm sóc sức khỏe được tốt hơn.

Trả lời

Email của bạn sẽ không được hiển thị công khai. Các trường bắt buộc được đánh dấu *