Những thông tin người lao động nên biết về chế độ con ốm năm 2019

Chế độ con ốm là một trong những chính sách an sinh xã hội rất hữu ích, đặc biệt đối với các bậc cha mẹ có tham gia BHXH. Chế độ này có ý nghĩa to lớn trong việc đảm bảo thu nhập cho người lao động khi có con bị ốm đau, bệnh tật. Vậy chế độ Bảo hiểm xã hội khi con ốm được hưởng như thế nào và thủ tục ra sao? Dưới đây eBH sẽ hướng dẫn cụ thể cho người lao động và người sử dụng lao động

Điều kiện hưởng chế độ khi con ốm đau

Theo Điểm b, Khoản 1, Điều 3 của Thông tư 59/2015/TT-BLĐTBXH và căn cứ vào Điều 25 của Luật BHXH năm 2014, hai điều kiện để được hưởng chế độ khi con ốm là:

  • Người lao động tham gia BHXH tại doanh nghiệp có con dưới 07 tuổi bị ốm đau. 
  • Người lao động có giấy tờ xác nhận của bệnh viện hoặc cơ sở y tế, cơ sở khám, chữa bệnh đủ thẩm quyền.

Người lao động có con dưới 07 tuổi bị ốm có xác nhận của cơ quan y tế sẽ được hưởng chế độ ốm đau

Những đối tượng nào được hưởng chế độ con ốm?

Căn cứ vào Điều 24 của Luật BHXH năm 2014, các đối tượng dưới đây sẽ được hưởng chế độ con ốm:

  • Người lao động đã ký kết với đơn vị sử dụng lao động một trong các loại hợp đồng: Hợp đồng xác định hoặc không xác định thời hạn, hợp đồng mùa vụ có thời hạn từ 3 đến dưới 12 tháng.

Người lao động có ký hợp đồng lao động xác định hoặc không xác định thời hạn đều được hưởng chế độ con ốm

  • Người lao động làm việc cho đơn vị và có ký hợp đồng từ 1 tháng đến 3 tháng.
  • Người làm trong các đơn vị, tổ chức cơ yếu theo quy định của Pháp luật.
  • Sĩ quan hoặc hạ sĩ quan, quân nhân chuyên nghiệp trong các đơn vị quân đội nhân dân Việt Nam, người làm trong các tổ chức cơ yếu như quân đội và có hưởng lương.
  • Người làm công tác quản lý, điều hành doanh nghiệp hay hợp tác xã và có nhận lương.

Thời gian người lao động được nghỉ khi con ốm

Theo Khoản 1, Điều 5 của Thông tư 59/2015/TT-BLĐTBXH, chế độ con ốm mẹ nghỉ hoặc cha nghỉ được quy định bằng thời gian cụ thể như sau:

  • Trường hợp con dưới 36 tháng tuổi: người lao động được nghỉ tối đa 20 ngày.
  • Trường hợp con từ 3 tuổi đến dưới 7 tuổi: người lao động được nghỉ tối đa 15 ngày.

Chế độ nghỉ việc để chăm con khi bị ốm đau

Thời gian nghỉ được tính bằng ngày làm việc thực tế của doanh nghiệp, không kể ngày lễ, Tết và ngày nghỉ cuối tuần theo quy định riêng của doanh nghiệp. Ngoài ra, một số trường hợp đặc biệt khác, Luật BHXH có quy định như sau:

  • Trường hợp người lao động có 2 con dưới 07 tuổi và cùng bị ốm: người lao động được nghỉ số ngày bằng thời gian thực tế để chăm sóc cả 2 con.
  • Trường hợp cả cha và mẹ cùng tham gia BHXH và có con bị ốm đau: cha mẹ sẽ được nghỉ luân phiên để chăm sóc con, thời gian nghỉ của từng người không quá số ngày theo quy định trên.

Mức hưởng chế độ BHXH khi con ốm

Người lao động tham gia BHXH có con bị ốm đau sẽ được hưởng mức trợ cấp tính bằng 75% mức tiền lương đóng Bảo hiểm của tháng gần nhất trước khi nghỉ để chăm sóc con. Ngoài ra, nếu người lao động nghỉ từ 14 ngày trở lên thì sẽ được hưởng trợ cấp và không cần phải đóng BHXH của tháng nghỉ. 

Thủ tục hưởng chế độ BHXH khi con ốm đau

Căn cứ vào Điều 100 của Luật Bảo hiểm xã hội ban hành năm 2014, hồ sơ hưởng chế độ con ốm bao gồm các giấy tờ sau:

  • Giấy xuất viện hoặc giấy tờ chứng minh tình trạng con ốm trong trường hợp điều trị nội trú.
  • Giấy chứng nhận nghỉ việc hưởng BHXH của cha/mẹ nếu như con của người lao động điều trị ngoại trú.
  • Trường hợp con của người lao động điều trị ở nước ngoài thì các giấy tờ trên cần có bản dịch ra tiếng Việt.

Đơn vị lập mẫu 01B –  HSB để đề nghị giải quyết chế độ con bị ốm đau cho người lao động

Ngoài ra, đơn vị sử dụng lao động cần lập mẫu 01B –  HSB có dấu và xác nhận của doanh nghiệp để yêu cầu giải quyết chế độ con ốm cho người lao động. Tất cả các giấy tờ, hồ sơ trên gửi lên Cơ quan BHXH để xử lý.

Những thông tin trên đây baohiemxahoidientu.edu.vn đã cung cấp thông tin và hướng dẫn cụ thể cho người lao động và doanh nghiệp về chế độ con ốm. Trường hợp con ốm đau là điều không mong muốn nhưng việc cập nhật các quy định, biết được quyền lợi và thủ tục thực hiện là điều cần thiết để hưởng chế độ hỗ trợ tối đa khi có rủi ro không may xảy ra.

Trả lời

Email của bạn sẽ không được hiển thị công khai. Các trường bắt buộc được đánh dấu *