Người lao động có thể nhận bảo hiểm thất nghiệp 1 lần được không?

Do nhiều nguyên nhân người lao động muốn nhận bảo hiểm thất nghiệp 1 lần có được không? Đây là vấn đề được rất nhiều người lao động quan tâm, nhất là trong giai đoạn nền kinh tế vẫn còn khó khăn như hiện nay.

Quy định về mức hưởng trợ cấp thất nghiệp theo Pháp luật

Mức hưởng trợ cấp thất nghiệp bằng tiền

Căn cứ theo Điều 50, Luật Việc làm 2013, mức, thời gian hưởng trợ cấp thất nghiệp như sau:

– Hàng tháng được trợ cấp số tiền bằng 60% mức bình quân mức tiền lương tháng đóng bảo hiểm thất nghiệp trong 6 tháng gần nhất trước khi thất nghiệp nhưng:

  • Tối đa không quá 5 lần mức lương cơ sở (với đơn vị Nhà nước).
  • Không quá 5 lần mức lương tối thiểu vùng (với doanh nghiệp).

– Thời gian hưởng trợ cấp thất nghiệp: Được tính theo tháng

  • Nếu người lao động đóng bảo hiểm thất nghiệp được từ 12 đến 36 tháng thì được hưởng trợ cấp thất nghiệp là 3 tháng (mức hưởng 60% như trên).
  • Đóng đủ thêm 12 tháng thì được hưởng thêm 01 tháng trợ cấp thất nghiệp nhưng tối đa không quá 12 tháng.

Chế độ trợ cấp thất nghiệp khác

– Được hỗ trợ tư vấn, giới thiệu việc làm.

– Được hỗ trợ Học nghề với các giới hạn sau:

  • Thời gian học không quá 6 tháng
  • Học phí hỗ trợ: Tối đa 1 triệu/người/tháng. Nếu học phí cao hơn người lao động tự đóng phần vượt quá (theo Điều 3 Quyết định 77/2014/QĐ-TTg)

– Được hỗ trợ đào tạo, bồi dưỡng, nâng cao trình độ kỹ năng nghề để duy trì việc làm cho người lao động.

Có được nhận bảo hiểm thất nghiệp một lần không

Căn cứ theo điều kiện hưởng bảo hiểm thất nghiệp, căn cứ vào các quy định về mức hưởng cũng như thời gian hưởng trợ cấp thất nghiệp, đều quy định mức hưởng theo tháng.

Vì lý do nêu trên người lao động không thể nhận bảo hiểm thất nghiệp 1 lần. Việc nhận bảo hiểm thất nghiệp bắt buộc phải thực hiện theo tháng và có báo cáo về tình hình tìm việc làm từng tháng của người lao động. Người lao động sẽ không được nhận BHTN khi có việc làm mới.

Thủ tục hưởng bảo hiểm thất nghiệp

Trong thời hạn 03 tháng kể từ ngày chấm dứt hợp đồng lao động hoặc hợp đồng làm việc, người lao động chưa có việc làm, có nhu cầu hưởng trợ cấp thất nghiệp trực tiếp nộp 1 bộ hồ sơ tới Trung tâm dịch vụ việc làm tại địa phương nơi người đó muốn nhận trợ cấp thất nghiệp.

Xem thêm >> Danh sách địa chỉ trung tâm giới thiệu việc làm tại Hà Nội và TP. HCM

nhận bảo hiểm thất nghiệp 1 lần được không - ảnh 1

Thành phần hồ sơ hưởng bảo hiểm thất nghiệp theo quy định.

Theo quy định tại Nghị định 28/2015/NĐ-CP quy định cụ thể việc trợ cấp thất nghiệp cho lao động, hồ sơ đề nghị hưởng trợ cấp thất nghiệp gồm:

(1) Đơn đề nghị hưởng trợ cấp thất nghiệp theo mẫu;

(2) Bản chính hoặc bản sao có chứng thực của một trong các giấy tờ sau đây xác nhận về việc chấm dứt hợp đồng lao động hoặc hợp đồng làm việc:

  • Hợp đồng lao động hoặc hợp đồng làm việc đã hết hạn hoặc đã hoàn thành công việc theo hợp đồng lao động;
  • Quyết định thôi việc; Quyết định sa thải; Quyết định kỷ luật buộc thôi việc;
  • Thông báo hoặc thỏa thuận chấm dứt hợp đồng lao động hoặc hợp đồng làm việc.

(3) Sổ bảo hiểm xã hội.

Lưu ý: Thời hạn giải quyết: 20 ngày làm việc kể từ ngày nhận đủ hồ sơ. Trường hợp hồ sơ đề nghị hưởng trợ cấp thất nghiệp gửi theo đường bưu điện thì ngày nhận hồ sơ được tính là ngày chuyển đến ghi trên dấu bưu điện.

Như vậy theo quy định người lao động không thể nhận bảo hiểm thất nghiệp 1 lần. Để tránh phải mất thời gian đến trụ sở dịch vụ việc làm, người lao động lưu ý đăng ký nhận bảo hiểm thất nghiệp bằng hình thức thông qua thẻ ATM. Đây là các nhận tiền nhanh và tiện lợi giúp người lao động nhanh chóng nhận được tiền trợ cấp.

Xem thêm >> Nhận bảo hiểm thất nghiệp như thế nào?

Trả lời

Email của bạn sẽ không được hiển thị công khai. Các trường bắt buộc được đánh dấu *